Xe buýt chất lượng cao Hà Đông-sân bay Nội Bài lăn bánh vào tháng 6
|
|
Hà Nội đã đưa vào vận hành hai tuyến xe buýt chất lượng cao số 86 và 90 đến sân bay Nội Bài. (Ảnh: Việt Hùng/Vietnam+)
|
Ủy
ban Nhân dân thành phố Hà Nội vừa chấp thuận phương án mở mới tuyến
buýt kết nối Hà Đông với sân bay Nội Bài từ tháng Sáu tới đây.
Theo đó, tuyến buýt mang số hiệu 68 có điểm đầu tại Trung tâm Thương
mại Mê Linh Plaza Hà Đông. Điểm cuối của tuyến buýt này tại sân bay Nội
Bài (nhà ga T1, T2).
Thời gian hoạt động của tuyến từ 5-23 giờ hằng ngày, tần suất 30
phút/lượt. Xe có sức chứa 60 hành khách với màu sơn chủ đạo là cam, đuôi
xe có hình biểu tượng Khuê Văn Các và cánh chim hoà bình. Giá vé dự
kiến của tuyến buýt chất lượng cao 68 là 40.000 đồng/hành khách/lượt với
cự ly tuyến 40,7km.
Tuyến buýt mới này được đầu tư bảo đảm các tiêu chí như phương tiện
chất lượng cao, có wifi tốc độ cao miễn phí, rút ngắn thời gian đi lại
so với các tuyến buýt có trợ giá (do bố trí ít điểm dừng), thời gian
chuyến đi hợp lý, phạm vi hoạt động được mở rộng, biểu đồ hoạt động cố
định, thời gian phục vụ kéo dài… nhằm hướng tới mục tiêu thu hút hành
khách đi máy bay đang sử dụng phương tiện cá nhân, dịch vụ taxi chuyển sang sử dụng các dịch vụ vận tải này.
Lộ trình tuyến buýt Hà Đông-sân bay Nội Bài
có chiều đi Hà Đông (Trung tâm thương mại Mê Linh Plaza Hà Đông)-Tô
Hiệu-Quang Trung (Hà Đông)-Trần Phú (Hà Đông)-Nguyễn Trãi-Khuất Duy
Tiến-Lê Văn Lương-Hoàng Minh Giám-Nguyễn Chánh-Mạc Thái Tông-Trung
Kính-Phạm Văn Bạch-Trần Thái Tông-Nguyễn Phong Sắc-Trần Đăng Ninh-Nguyễn
Khánh Toàn-Nguyễn Văn Huyên-Hoàng Quốc Việt-Lạc Long Quân-Võ Chí
Công-Cầu Nhật Tân-Võ Nguyên Giáp-Nhà Ga nội địa T1 (sảnh tầng 2 ga
đi)-Võ Nguyên Giáp-Nhà ga quốc tế T2 (sảnh tầng 3 ga đi)-Cầu vượt đường
Võ Nguyên Giáp-Võ Nguyên Giáp-quay đầu tại điểm mở gần cổng Công ty Dịch
vụ Hàng hóa hàng không-Võ Nguyên Giáp-Cổng vào bãi đỗ xe nhà ga T1-vị
trí đỗ xe buýt nhà ga T1 sân bay Nội Bài (cạnh vị trí đỗ của tuyến buýt
86).
Chiều về từ vị trí đỗ xe buýt nhà Ga T1 sân bay Nội Bài (cạnh vị trí
đỗ của tuyến buýt 86)-Cổng vào bãi đỗ xe nhà ga T1-Võ Nguyên Giáp-quay
đầu tại điểm mở gần cổng Công ty Dịch vụ Hàng hóa hàng không-Võ Nguyên
Giáp-Cầu vượt đường Võ Nguyên Giáp-Nhà ga quốc tế T2 (sảnh tầng 3 ga đi)
Võ Nguyên Giáp-Nhà ga nội địa T1 (sảnh tầng 2 ga đi)-Võ Nguyên Giáp-Cầu
Nhật Tân-Võ Chí Công-Lạc Long Quân Hoàng Quốc Việt-Nguyễn Văn
Huyên-Nguyễn Khánh Toàn-Trần Đăng Ninh-Nguyễn Phong Sắc-Trần Thái
Tông-Phạm Văn Bạch-Trung Kính-Mạc Thái Tông-Nguyễn Chánh-Lê Văn
Lương-Khuất Duy Tiến-Nguyễn Trãi-Trần Phú (Hà Đông)-Quang Trung (Hà
Đông)-Tô Hiệu Hà Đông (Trung tâm thương mại Mê Linh Plaza Hà Đông).
Hiện nay, tại sân bay Nội Bài
kết nối về trung tâm thành phố đang có 5 tuyến xe buýt, trong đó có 4
tuyến buýt có trợ giá tuyến số 07 (Cầu Giấy-Nội Bài), tuyến xe buýt số
17 (Long Biên-Nội Bài), tuyến buýt số 90 (Kim Mã-Nội Bài), tuyến buýt số
109 (Bến xe Mỹ Đình-Nội Bài) và một tuyến buýt không trợ giá là tuyến
xe buýt chất lượng cao số 86 (Ga Hà Nội-Bờ Hồ-Nội Bài)./.
Việt Hùng (Vietnam+)